สารจากนายกสมาคมผู้ปกครอง ครู (นายมงคล แก่นใจ)
ปีนี้เป็นปีแรกของกระผมในฐานะนายกสมาคมผู้ปกครองและครูของโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ซึ่งกระผมเองก็เป็นศิษย์เก่าของโรงเรียนด้วย ได้เห็นถึงการพัฒนาของโรงเรียน ความมุ่งมั่น ความตั้งใจของครูบาอาจารย์และบุคลากรทางการศึกษาเพื่อพัฒนาผู้เรียนให้มีความเป็นเลิศทั้งทางวิชาการ สติปัญญา คุณธรรมและจริยธรรม ผลิตบุคลากรที่มีคุณภาพออกสู่สังคม เป็นกำลังสำคัญในการพัฒนาชุมชนและประเทศชาติ ในปัจจุบันมีการนำเทคโนโลยีมาใช้กับการศึกษามากมาย ซึ่งล้วนแต่เป็นประโยชน์ต่อผู้เรียนเป็นอันมาก ในฐานะของผู้ปกครองต้องมีความรู้ ความเข้าใจแนะนำให้กำลังใจแก่บุตรหลาน ชี้ช่องทางอันจะเป็นประโยชน์ในการใช้เทคโนโลยี ขณะเดียวกันกระผมขอให้ผู้ปกครองได้ใช้ช่องทางในการสื่อสาร ประสานงานกันระหว่างผู้ปกครองกับโรงเรียนไม่ว่าจะเป็นทางโทรศัพท์ เฟสบุ๊ก ไลน์ เป็นต้น เพื่อช่วยกันพัฒนาตัวผู้เรียนเองและโรงเรียนของเรา
ท้ายสุดนี้กระผมขออราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ทุกท่านเคารพนับถือ หลวงพ่อเกษม เขมโก โปรดประทานพรให้คณะครูบาอาจารย์ บุคลากรทางการศึกษาของโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ผู้ปกครองและนักเรียนทุกท่านจงประสบแต่ความสุข ความเจริญ คิดสิ่งใดขอให้สมปรารถนาทุกประการ
(นางมงคล แก่นใจ)
นายกสมาคมผู้ปกครองและครู
โรงเรียนสบปราบพิทยาคม