June, 2023
now browsing by month
ประชุมผู้ปกครองนักเรียนเรียนรวม
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/S__48029700-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/S__48029702-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/S__48029704-1024x768.jpg)
วันพุธ ที่28 มิถุนายน 2566 เวลา 09:11:30น. กลุ่มงานนักเรียนเรียนรวมได้จัดการประชุมผู้ปกครองนักเรียนเรียนรวม ณ ห้องเกียรติยศ โรงเรียนสบปราบพิทยาคม โดยได้รับความอนุเคราะห์จากทางโรงพยาบาลสบปราบได้ให้พยาบาลวิชาชีพชำนาญการ และนักจิตวิทยาคลินิกของทางโรงพยาบาลเข้าร่วมประชุมให้ความรู้รวมถึงร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้กับทางโรงเรียนและผู้ปกครองของนักเรียนเรียนรวม
แข่งขันทักษะวิชาการ ด้านภาษาไทย
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/446040-1024x576.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/446041-1024x576.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/446042-1024x576.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/446043-1024x771.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/446044-1024x576.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/S__12738565-1024x410.jpg)
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย โรงเรียนสบปราบพิทยาคม นำโดยนายกฤษดาลักษณ์ มะโนวงศ์ หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้ และ นางสาวกนกวรรณ ขันคำ ครูกลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย นำตัวแทนนักเรียน เข้าร่วมการแข่งขันทักษะวิชาการด้านภาษาไทย เพื่อคัดเลือกนักเรียนเพื่อเป็นตัวแทนระดับเขตพื้นที่การศึกษาเข้าแข่งขันในโครงการรักษ์ภาษาไทย เนื่องในสัปดาห์วันภาษาไทยแห่งชาติ ปี ๒๕๖๖ ของสำนักงานคณะกรรมการสถานศึกษาขั้นพื้นฐาน จัดโดยสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาลำปาง ลำพูน ในวันที่ ๒๗ มิถุนายน ๒๕๖๖ ณ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการเขลางค์นคร โดยมีนักเรียนเข้าร่วมการแข่งขัน 8 รายการ ได้รับรางวัลเทียบเกณฑ์ เหรียญเงิน จำนวน 3 รายการ เทียบเกณฑ์เหรียญทองแดงจำนวน 5 รายการ
กิจกรรมวันรณรงค์ต่อต้านยาเสพติดโลก
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_วันต่อต้านยาเสพติด-กล้อง_1_๒๓๐๖๒๖_43-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_วันต่อต้านยาเสพติด-กล้อง_1_๒๓๐๖๒๖_46-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_วันต่อต้านยาเสพติด-กล้อง_1_๒๓๐๖๒๖_65-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_วันต่อต้านยาเสพติด-กล้อง_1_๒๓๐๖๒๖_109-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_วันต่อต้านยาเสพติด-กล้อง_1_๒๓๐๖๒๖_120-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_วันต่อต้านยาเสพติด-กล้อง_1_๒๓๐๖๒๖_130-1024x683.jpg)
วันที่ 26 มิถุนายน 2566 นายเกษม ใจจันทร์ นายอำเภอสบปราบ ให้เกียรติมาเป็นประธานในพิธีเปิดกิจกรรมรณรงค์เนื่องในวันต่อต้านยาเสพติดโลก ประจำปี 2566 โดยได้รับความร่วมมือจากหัวหน้าส่วนราชการ เจ้าหน้าที่จากหน่วยงานเครือข่ายในอำเภอสบปราบ ร่วมกับคณะผู้บริหาร คณะครูและนักเรียนของโรงเรียนสบปราบพิทยาคม โดยภายในกิจกรรมประกอบด้วยขบวนพาเหรดแสดงแผ่นป้ายรณรงค์ไม่ยุ่งเกี่ยวกับยาเสพติด การแสดงละครหุ่น พิธีมอบรางวัลการแข่งขันกีฬาต้านยาเสพติด ชมคลิปวิดีโอเกี่ยวกับโทษและพิษภัยของยาเสพติด เป็นต้น เพื่อให้เยาวชนได้ตระหนักและประพฤติตนให้ห่างไกลยาเสพติด โดยกิจกรรมดังกล่าวจัดขึ้น ณ หอประชุมธรรมวัฒน์
“วันคล้ายวันสถาปนาโรงเรียน” 22 มิถุนายน
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/วันสถาปนาโรงเรียน-กล้อง_1-22666_๒๓๐๖๒๒-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/วันสถาปนาโรงเรียน-กล้อง_1-22666_๒๓๐๖๒๒_5-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/วันสถาปนาโรงเรียน-กล้อง_1-22666_๒๓๐๖๒๒_10-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/วันสถาปนาโรงเรียน-กล้อง_1-22666_๒๓๐๖๒๒_11-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/วันสถาปนาโรงเรียน-กล้อง_1-22666_๒๓๐๖๒๒_16-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/วันสถาปนาโรงเรียน-กล้อง_1-22666_๒๓๐๖๒๒_19-1024x683.jpg)
วันที่ 22 มิถุนายน 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้จัดกิจกรรมทำบุญตักข้าวล้นบาตร เพื่อเป็นสิริมงคลเนื่องในโอกาสครบรอบ 52 ปี วันสถาปนาโรงเรียน หลังจากนั้นได้จัดกิจกรรมมอบทุนการศึกษาให้กับศิษย์ปัจจุบันจำนวน 85 ทุน และถวายผ้าป่าแต่ละหมู่บ้านของศิษย์รุ่นปัจจุบัน และในเวลา 17.09 ได้มีพิธีถวายผ้าป่าศิษย์เก่าทุกรุ่น เพื่อสนับสนุนทุนการศึกษา โดยกิจกรรมดังกล่าวจัดขึ้น ณ หอประชุมธรรมวัฒน์
เพื่อนที่ปรึกษา YC
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_รูป_๒๓๐๖๑๕_30-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_รูป_๒๓๐๖๑๕_34-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_รูป_๒๓๐๖๑๕_48-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_รูป_๒๓๐๖๑๕_65-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_รูป_๒๓๐๖๑๕_145-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_รูป_๒๓๐๖๑๕_235-1024x768.jpg)
วันพุธที่ 14 มิถุนายน 2566 งานแนะแนว โรงเรียนสบปราบพิทยาคม จัดการอบรมเชิงปฏิบัติการ YC เพื่อนที่ปรึกษา (YC : Youth Counselor) และพัฒนาเครือข่ายแกนนำนักเรียนเพื่อเฝ้าระวังการฆ่าตัวตายในโรงเรียน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ความรู้เรื่องทักษะการให้คำปรึกษาเบื้องต้นกับนักเรียนเพื่อนที่ปรึกษา(YC : Youth Counselor) กิจกรรมมุ่งให้นักเรียนมีส่วนร่วมในกระบวนการแนะแนวให้คำปรึกษาเพื่อนนักเรียนตามหลักการให้คำปรึกษา การขับเคลื่อนโครงการนักเรียนเพื่อนที่ปรึกษา (YC) ในสถานศึกษากับระบบดูแลช่วยเหลือนักเรียนโรงเรียนสบปราบพิทยาคมให้มีความยั่งยืน
คนดี คนเก่ง ประจำเดือนพฤษภาคม 2566
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_มอบเกียรติบัตรคนดีคนเก่งประจำเดือนพฤ-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_มอบเกียรติบัตรคนดีคนเก่งประจำเดือนพฤ_4-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_มอบเกียรติบัตรคนดีคนเก่งประจำเดือนพฤ_26-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_มอบเกียรติบัตรคนดีคนเก่งประจำเดือนพฤ_28-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_มอบเกียรติบัตรคนดีคนเก่งประจำเดือนพฤ_38-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/LINE_ALBUM_มอบเกียรติบัตรคนดีคนเก่งประจำเดือนพฤ_39-1024x768.jpg)
วันที่ 14 มิถุนายน 2566 ดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม นายอนุเทพ ชาประดิษฐ์ และนายธเนศ กามาด รองผู้อำนวยการโรงเรียน ได้ให้เกียรติมอบเกียรติบัตรให้กับนักเรียน “คนดี คนเก่ง” ของแต่ละห้องเรียน ประจำเดือนพฤษภาคม 2566 เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนเป็นคนดี คนเก่ง และเป็นแบบอย่างให้กับนักเรียนคนอื่นๆ ในการพัฒนาตนเองต่อไป
พิธีส่งมอบสภานักเรียน ประจำปีการศึกษา 2566
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64119-3-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64122-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64123-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64124-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64126-2-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64135-2-1024x768.jpg)
วันที่ 8 มิถุนายน 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้จัดพิธีส่งมอบตำแหน่งคณะกรรมการสภานักเรียน จากรุ่นปีการศึกษา 2565 สู่คณะกรรมการสภานักเรียนชุดใหม่ ประจำปีการศึกษา 2566 โดยในพิธีท่านดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียน รองผู้อำนวยการโรงเรียน คณะครู ได้มอบเกียรติบัตรให้กับสภานักเรียนชุดเดิมจำนวน 42 คน และได้ส่งมอบช่อดอกไม้ เพื่อแสดงความยินดี และเข็มกลัดสภานักเรียนให้กับคณะกรรมการสภานักเรียนปีการศึกษา 2566 จำนวน 47 คน ณ หอประชุมธรรมวัฒน์
พิธีไหว้ครู ประจำปีการศึกษา 2566
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64066-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64069-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64072-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64077-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64080-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/64083-1024x768.jpg)
วันที่ 8 มิถุนายน 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้ประกอบพิธีไหว้ครู ประจำปีการศึกษา 2566 โดยมีดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม เป็นประธานในพิธี เพื่อให้นักเรียนได้รำลึกนึกถึงพระคุณของบูรพาจารย์ ผู้ประสิทธิประสาทวิชาความรู้ โดยมีท่านรองผู้อำนวยการ คณะครูและบุคลากรทางการศึกษาทุกท่านได้เข้าร่วมพิธี กิจกรรมดังกล่าวจัดขึ้นณ หอประชุมธรรมวัฒน์
รับรางวัลประกวดผลงานสื่อสร้างสรรค์
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/S__45359329-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/S__45359331-1024x768.jpg)
วันที่ 7 มิถุนายน 2566 นายอนุเทพ ชาประดิษฐ์ รองผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ให้เกียรติมอบเกียรติบัตรแด่นักเรียนที่ได้รับรางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ในการเเข่งขันประกวดผลงานสื่อสร้างสรรค์ ภาพยนตร์สั้นต้านทุจริตภายใต้โครงการเสริมสร้างคุณธรรม จริยธรรม และธรรมาภิบาลในสถานศึกษา และสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษา (โครงการโรงเรียนสุจริต) ประจำปีการศึกษา 2566
ร่วมกิจกรรมวันเฉลิมพระชนมพรรษา
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/118834-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/118841-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/06/118843-1024x768.jpg)
วันที่ 3 มิถุนายน 2566 ดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม นายอนุเทพ ชาประดิษฐ์ และนายธเนศร์ กามาด รองผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม เข้าร่วมพิธีทำบุญตักบาตรเนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา สมเด็จพระนางเจ้าสุทิดา พัชรสุธาพิมลลักษณ พระะบรมราชินี ประจำปี 2566 ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอสบปราบ จังหวัดลำปาง