October, 2022
now browsing by month
มอบเกียรติบัตร
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/LINE_ALBUM_2022.10.27_๒๒๑๐๒๗_3-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/LINE_ALBUM_2022.10.27_๒๒๑๐๒๗_6-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/LINE_ALBUM_2022.10.27_๒๒๑๐๒๗_7-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/LINE_ALBUM_2022.10.27_๒๒๑๐๒๗_23-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/LINE_ALBUM_2022.10.27_๒๒๑๐๒๗_40-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/LINE_ALBUM_2022.10.27_๒๒๑๐๒๗_52-1024x683.jpg)
วันที่ 27 ตุลาคม 2565 ดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ให้เกียรติมอบเกียรติบัตรแด่นักเรียนที่ได้รับรางวัลในการเข้าร่วมการแข่งขันทักษะทางวิชาการ งานศิลปหัตถกรรมนักเรียนระดับเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาลำปาง ลำพูน ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 12-13 กันยายน 2565 ณ โรงเรียนบุญวาทย์วิทยาลัย โรงเรียนลำปางกัลยาณี โรงเรียนการศึกษาสงเคราะห์จิตต์อารีย์ และโรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการเขลางค์นคร
ร่วมแสดงความยินดีกับครูนงนุช ชัยนันตา
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/55548-1-1024x709.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/56186-1-1024x769.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/nongnuch.jpg)
คณะผู้บริหาร ครูและบุคลากรทางการศึกษาและนักเรียนโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ร่วมแสดงความยินดีกับคุณนงนุช ชัยนันตา ครูผู้สอนกลุ่มสารุะคณิตศาสตร์ ในการรับรางวัลอันภาคภูมิใจ อันเป็นแบบอย่างให้กับนักเรียนและส่งผลต่อการพัฒนาการเรียนการสอน และเพื่อนร่วมงานในการพัฒนาตนเองต่อไป
ร่วมพิธีวันคล้ายวันสวรรคต
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/64365-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/64367-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/64368-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/64369-1024x471.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/64370-1-1024x471.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/64371-1-1024x471.jpg)
วันที่ 23 ตุลาคม 2565 นายอนุเทพ ชาประดิษฐ์ รองผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม และตัวแทนข้าราชการครู เข้าร่วมพิธีวางพวงมาลาเนื่องในวันคล้ายวันสวรรคตพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยูุ่หัว (รัชกาลที่ 5) เพื่อน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณที่มีต่อปวงชนชาวไทย ตลอดจนแสดงออกซึ่งความจงรักภักดี ณ หอประชุมที่ว่าการอำเภอสบปราบ
ร่วมแสดงความยินดี
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/3.png)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/4.png)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/5.png)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/6.png)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/7.png)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/8.png)
โรงเรียนสบปราบพิทยาคมขอแสดงความยินดีกับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ผ่านการคัดเลือกเข้าศึกษาต่อระดับอุดมศึกษารอบพิเศษโครงการ CMRU Education Expo 2023 มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงใหม่
ฝึกภาคสนาม
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__3162124-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__3162126-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__3162127-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__3162128-1024x768.jpg)
วันที่ 17 – 28 ตุลาคม 2565 ศูนย์การฝึกนักศึกษาวิชาทหาร มณฑลทหารบกที่ 32 กำหนดให้มีการดำเนินการฝึก – ศึกษา นักศึกษาวิชาทหาร ชั้นปีที่ 1 – 3 (ชาย, หญิง) ภาคปกติ ประจำปีการศึกษา 2565 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม จำนวน 74 นาย ณ ศูนย์ฝึกย่อยอำเภอเถิน โรงเรียนเถินวิทยา อำเภอเถิน จังหวัดลำปาง โดยมีครูทัศนัย ต๊ะเขื่อนแก้ว ครูธนวัตร วงศ์คำชุ่ม และครูพัชราพร จามรี ผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร เป็นผู้ควบคุม
ร่วมแสดงความยินดี
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/มหาสารคาม.png)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/ลำปาง.png)
โรงเรียนสบปราบพิทยาคมขอแสดงความยินดีกับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 6 ผ่านการคัดเลือกเข้าศึกษาต่อระดับอุดมศึกษา โครงการเด็กดีมีที่เรียน ปีการศึกษา 2566 มหาวิทยาลัยมหาสารคาม และผ่านการคัดเลือกเข้าศึกษาต่อระดับอุดมศึกษา ประเภทโควตา ปีการศึกษา 2566 มหาวิทยาลัยราชภัฏลำปาง
ยินดีต้อนรับคุณครูคนใหม่
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__2351124-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__2351127-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__2351129-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__2351131-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__2351134-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__2351136-1024x768.jpg)
วันที่ 6 ตุลาคม 2565 ดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม คณะผู้บริหาร คณะครูกลุ่มสาระภาษาต่างประเทศ ได้ให้การต้อนรับคุณครูคนใหม่ คุณครูพรวดี ศรีวิชัยแก้ว (เอกภาษาอังกฤษ) ครูโรงเรียนสบจางวิทยา ซึ่งย้ายมาปฏิบัติราชการ ณ โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ในนามคณะผู้บริหาร คณะครูและบุคลากรทางการศึกษา และนักเรียนของโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ยินดีต้อนรับสู่รั้วแดง เทา ด้วยความยินดียิ่ง
ออกหน่วยบริการเคลื่อนที่
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__56795163-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__56795164-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__56795165-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__56795166resize.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__56803345-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/S__56803350-1024x768.jpg)
วันที่ 3-4 ตุลาคม 2565 กลุ่มสาระการงานอาชีพ โปรแกรมช่างยนต์ ได้ดำเนินโครงการบริการชุมชนตามนโยบายการศึกษาเพื่อการมีอาชีพและการมีรายได้ระหว่างเรียน เพื่อพัฒนาฝีมือ ทักษะและสร้างประสบการณ์ของนักเรียนให้มีความรู้ ความสามารถในการนำไปศึกษาต่อหรือประกอบอาชีพ อีกทั้งได้ให้บริการแก่ประชาชนในเขตอำเภอสบปราบ โดยให้บริการตรวจเช็คสภาพเครื่องยนต์ฟรี ซ่อมบำรุงรักษารถจักรยานยนต์ เครื่องตัดหญ้า รถไถ เครื่องปั้มน้ำและเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องในราคาต้นทุน ณ วัดบ้านแก่น และบ้านทุ่ง
ด้วยรักและผูกพัน
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/เกษียณ65_๒๒๑๐๐๑_0-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/เกษียณ65_๒๒๑๐๐๑_10-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/เกษียณ65_๒๒๑๐๐๑_49-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/เกษียณ65_๒๒๑๐๐๑_58-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/เกษียณ65_๒๒๑๐๐๑_208-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/10/เกษียณ65_๒๒๑๐๐๑_260-1024x683.jpg)
วันที่ 30 กันยายน 2565 โรงเรียนสบปราบพิทยาคมได้จัดกิจกรรม “ด้วยรักถักทอใจ สานสายใยมุทิตา” แด่คุณครูผู้เกษียณอายุราชการทั้ง 3 ท่าน ดังนี้ คุณครูเมธาวี ขาวสมบูรณ์ คุณครูชลลดา สุภากาวี และคุณครูสมกร เขื่อนแก้ว โดยกิจกรรมในช่วงแรกจะเป็นพิธีสืบชะตา ตามประเพณีล้านนา หลังจากนั้นนายทั่น ตากัน ประธานคณะกรรมการสถานศึกษาขั้นพื้นฐาน โรงเรียนสบปราบพิทยาคม เป็นประธานในพิธีกล่าวอำนวยอวยพรและมอบของที่ระลึก รวมทั้งแขกผู้มีเกียรติ คณะผู้บริหาร คณะครูและบุคลากรทางการศึกษาของโรงเรียนสบปราบพิทยาคมทุกท่าน เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ ณ ห้องประชุมธรรมวัฒน์