August, 2022
now browsing by month
ครูดีไม่มีอบายมุข 64
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/aoi_page-0001-1024x725.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/nongnuch_page-0001-1024x725.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/suvimon_page-0001-1024x725.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/narinratimg-1.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/nongnuchimg-2.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/suvimonimg-1.jpg)
คณะผู้บริหาร คณะครู บุคลากรและนักเรียนโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ขอแสดงความยินดีกับ ครูสุวิมล พวงสุยะ ครูนงนุช ชัยนันตา และครูนลินรัตน์ อิมิวัฒน์ ในการได้รางวัลเกียรติบัตร “ครูดีไม่มีอบายมุข” ประจำปีการศึกษา 2564 เนื่องในงานวันครูโลก พุทธศักราช 2564 ในฐานะเป็นผู้ดำรงตนปลอดอบายมุข และได้ทำโครงการครูดีเพื่อศิษย์ปลอดอบายมุข รับมือโควิด-19
ศึกษาดูงานสวนพฤกษศาสตร์
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300240436_533009888624370_1363270401837040178_n1.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300442881_533010335290992_6504115067010370397_n3.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300852817_533009065291119_2988888196793690062_n6.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300767352_533015941957098_8669710113647363427_n2.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/300832621_533015498623809_6175701312811442733_n4.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/ชมสวน-และป่าโบราณ_๒๒๐๘๒๔5.jpg)
ด้วยโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้เข้าร่วมเป็นสมาชิกงานสวนพฤกษศาสตร์โรงเรียน โครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี เพื่อจัดกิจกรรมสร้างจิตสำนึกในการอนุรักษ์พรรณพืชต่อไป จึงได้ศึกษาดูงานโรงเรียนชลบรี “สุขบท” จ.ชลบุรีและ สวนพฤกษศาสตร์ระยอง จังหวัดระยอง ในระหว่างวันที่ 19-21 สิงหาคม 2565 โดยคณะผู้บริหาร คณะครูและบุคลากรทางการศึกษาทุกท่าน เพื่อนำแนวทางการดำเนินงานตามโครงการดังกล่าวมาปรับใช้กับบริบทของโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ให้เกิดประโยชน์สืบไป
18 สิงหา วันวิทยาศาสตร์ไทย
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_18822_๒๒๐๘๑๘_28-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_18822_๒๒๐๘๑๘_36-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_18822_๒๒๐๘๑๘_43-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_18822_๒๒๐๘๑๘_51-1024x473.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_1882565-วันวิทย์_๒๒๐๘๑๘_38-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_1882565-วันวิทย์_๒๒๐๘๑๘_50-1024x768.jpg)
วันพฤหัสบดี ที่ 18 สิงหาคม 2565 กลุ่มสาระวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีได้จัดกิจกรรมวันวิทยาศาสตร์แห่งชาติ ภายใต้หัวข้อ เศรษฐกิจชีวภาพ เศรษฐกิจหมุนเวียน เศรษฐกิจสีขาว โดยมีนายศานติกรศิ์ วงศ์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม เป็นประธานในการเปิดพิธี พร้อมด้วยคณะครูและนักเรียนโรงเรียนสบปราบพิทยาคม จัดขึ้น ณ หอประชุมธรรมวัฒน์ ทั้งนี้ภายในงานมีการแสดง ละครวิทยาศาสตร์ระดับชั้น ม.6 และการแสดง science show ระดับชั้น ม.4 และ ระดับชั้น ม.5 การประกวดการแต่งการเลียนแบบนักวิทยาศาสตร์ระดับชั้นม.ต้น และ ม.ปลาย และมีการมอบเกียรติบัตรให้กับนักเรียนที่เข้าร่วมการแข่งขันสัปดาห์วันวิทยาศาสตร์ นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมให้นักเรียนร่วมกันตอบคำถามเพื่อลุ้นรับของรางวัล โดยผู้เข้าร่วมมีความรู้และความบันเทิงในการเข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้
ติดตามความก้าวหน้า การพัฒนาโรงเรียนคุณธรรม
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_2022.8.17_๒๒๐๘๑๘_0-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_2022.8.17_๒๒๐๘๑๘_8-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_2022.8.17_๒๒๐๘๑๘_11-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_2022.8.17_๒๒๐๘๑๘_50-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_2022.8.17_๒๒๐๘๑๘_55-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_2022.8.17_๒๒๐๘๑๘_58-1024x768.jpg)
“ติดตามความก้าวหน้า การพัฒนาโรงเรียนคุณธรรม”เมื่อ วันพุธที่ 17 สิงหาคม พ.ศ. 2565 สถาบันพัฒนาโรงเรียนคุณธรรม มูลนิธิยุวพัฒน์ นำโดย ท่านวิเชียร พงศธร ประธานกรรมการมูลนิธิยุวพัฒน์ ท่านนพพร สุวรรณรุจิ ประธานกรรมการบริหารสถาบันพัฒนาโรงเรียนคุณธรรม และท่านพะโยม ชิณวงศ์ ผู้อำนวยการสถาบันพัฒนาโรงเรียนคุณธรรม พร้อมด้วยคณะนิเทศอาสา อ.จงรักษ์ รัตนวิฑูรย์ อ.อุไร เปียงใจ นิเทศอาสาโรงเรียนคุณธรรม และคณะจากสถาบันพัฒนาโรงเรียนคุณธรรม มูลนิธิยุวพัฒน์ ได้ลงพื้นที่เยี่ยมชมการดำเนินงานพัฒนาโรงเรียนคุณธรรม ของโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ซึ่งเป็นโรงเรียนคุณธรรมเครือข่าย ในมูลนิธิยุวพัฒน์ ในการนี้ นายศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคมพร้อม คุณพ่อสมศักดิ์ สวนพลาย คณะกรรมการสถานศึกษาขั้นพื้นฐานของโรงเรียน รองผู้อำนวยการอนุเทพ ชาประดิษฐ์ รองผู้อำนวยการธเนศ กามาด คณะครูและนักเรียนแกนนำ โรงเรียนคุณธรรม โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้ให้การต้อนรับคณะและจัดให้มีการการนำเสนอผลการดำเนินงาน และความก้าวหน้าในการพัฒนาโรงเรียนคุณธรรม ของโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ในฐานะโรงเรียนคุณธรรมต้นแบบ ระดับ 4 ดาว ของ สพฐ. และนำคณะนิเทศ เยี่ยมชมนิทรรศการ โครงงานห้องเรียน ตามแนวทางของมูลนิธิยุวพัฒน์ ซึ่งเป็นการใช้โครงงานคุณธรรมเป็นฐานในการพัฒนาคุณธรรมจริยธรรมในสถานศึกษา และแก้ปัญหาของนักเรียนในแต่ละห้องเรียน และนิทรรศการโครงการพัฒนาทักษะชีวิต เน้นจิตอาสาสู่ชุมชน (โครงงานห้องเรียนในชุมชน) ที่เป็นกิจกรรมการเรียนรู้ศาสนพิธี สืบสานภูมิปัญญา ส่งเสริมและพัฒนาความมีจิตอาสาให้กับนักเรียนในแต่ละคณะศรัทธาวัด ซึ่งเป็นโครงการเด่นตามเอกลักษณ์ของโรงเรียน คือ “การเข้าวัด วันพระ” โดยกิจกรรมต่างๆ ดังกล่าว ถือเป็นกิจกรรมที่เป็นผลผลิตจากการเข้าร่วมเป็นโรงเรียนคุณธรรม ในเครือข่ายของมูลนิธิยุวพัฒน์ ที่มีการพัฒนาสถานศึกษาตาม สบปราบสคูลโมเดล จนประสบผลด้านการพัฒนาโรงเรียนคุณธรรม ของโรงเรียนสบปราบพิทยาคม
ข่าว :นายกฤษดาลักษณ์ มะโนวงศ์
ภาพ:นายบูรพา มหัทธีรนางกูล ,นายฉัตรชัย อ่อนหวาน (สภานักเรียน)
โครงการต้านภัยยาเสพติด
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_โครงการป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด10_1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_โครงการป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด10_2-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_โครงการป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด10_5-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_โครงการป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด10_6-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_โครงการป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด10_7-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_โครงการป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด10_8-1024x768.jpg)
วันที่ 10 สิงหาคม 2565 องค์การบริหารส่วนตำบลสบปราบ ดำเนินการจัดอบรมตามโครงการป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติดประจำปีงบประมาณ 2565 ณโรงเรียนสบปราบพิทยาคม เพื่ออบรมให้ความรู้แก่นักเรียนและเยาวชนโรงเรียนสบปราบพิทยาคม จำนวน 60 คน เกี่ยวกับการป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติดอันเป็นโครงการที่สอดคล้องกับนโยบายของรัฐในการแก้ไขปัญหายาเสพติดโดยใช้หลักการป้องกันนำหน้าการปราบปรามการมุ่งเน้นกลุ่มผู้มีโอกาสเข้าไปใช้ยาเสพติดเพื่อเป็นการลดการแพร่ระบาดของยาเสพติดในโรงเรียนสถานศึกษาและในชุมชน
อบรมให้ความรู้เรื่องยาเสพติด
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/18600-768x1024.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/18601-768x1024.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/18605-768x1024.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/18608-768x1024.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/18610-768x1024.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/18612-768x1024.jpg)
วันที่ 10 สิงหาคม 2565 งานกิจกรรมลูกเสือเนตรนารีโรงเรียนสบปราบพิทยาคมได้ดำเนินการจัดอบรมความรู้เรื่องยาเสพติด ตามโครงการ เฝ้าระวัง ป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด ด้วยกระบวนการลูกเสือต้านภัยยาเสพติดประจำปีการศึกษา 2565 โดยได้รับการอนุเคราะห์จาก สาธารณสุขอำเภอสบปราบและอาสาสมัครป้องกันภัยอำเภอสบปราบ เป็นวิทยากรให้ความรู้ ณ ห้องประชุมขะจาว
ร่วมการแข่งขันคณิตศาสตร์
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/297591949_536704611575852_2382074642679934885_n-1024x562.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/297817492_8132457533445967_8066221678720975367_n-1024x575.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/298027390_8132460123445708_2811826692368598307_n-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_4-5-นครสวรรค์_220810_18-1024x768.jpg)
วันที่ 5 สิงหาคม 2565 กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้นำนักเรียนเข้าร่วมการแข่งขัน เอแม็ท และ ซูโดกุ ในโครงการการแข่งขันคณิตศาสตร์วิชาการ ครั้งที่ 7 ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี ฉลองครบรอบ 100 ปี มหาวิทยาลัยราชภัฏนครสวรรค์ ณ ศูนย์ประชุมและนิทรรศการนานาชาติ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครสวรรค์ ศูนย์การศึกษาย่านมัทรี จัดโดย สาขาวิชาคณิตศาสตร์และสถิติ คณะวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยราชภัฏนครสวรรค์ เพื่อสร้างแรงจูงใจให้เยาวชนเกิดความรักและสนใจที่จะมุ่งเน้นศึกษาทางด้านคณิตศาสตร์ นักเรียนและครูในระดับการศึกษาขั้นพื้นฐาน เกิดความสนใจต่อการพัฒนาตนสู่ความเป็นเลิศทางวิชาการด้านคณิตศาสตร์ อีกทั้งเปิดโอกาสให้มีการแลกเปลี่ยนทางความคิดของนักเรียน ตัวแทนครูจากโรงเรียนต่าง ๆ ทั่วประเทศ กับคณาจารย์ของมหาวิทยาลัย
ร่วมกิจกรรมกับวัดหลวงสบปราบ
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__236527625-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__236527627-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__236527628-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__236527629-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__236527630-1024x768.jpg)
วันที่ 8 สิงหาคม 2565 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม นำโดย ดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียน นายธเนศร์ กามาด รองผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยงานโรงเรียนคุณธรรม และกลุ่มสาระการเรียนรู้สังคมศึกษาศาสนา และวัฒนธรรม และตัวแทนนักเรียนโรงเรียนสบปราบพิทยาคม เข้าร่วมจัดกิจกรรมลานธรรม ลานวิถีไทย ณ วัดหลวงสบปราบ โดยจัดกิจกรรมต่างๆ ประกอบด้วย การจัดแสดงนิทรรศการวันสำคัญทางพระพุทธศาสนา การจัดโต๊ะหมู่บูชา การสวดมนต์หมู่ทำนองสรภัญญะ ดำเนินการจัดโดยวัดหลวงสบปราบ ร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดลำปาง มีวัตถุประสงค์เพื่อสนองนโยบายการจัดกิจกรรมให้สอดคล้องกับโครงการด้านพระพุทธศาสนา ศิลปวัฒนธรรม และเศรษฐกิจพอเพียง
รับการนิเทศติดตาม
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_นิเทศติดตามการจัดการศึกษาจาก-สพม.ลปลพ._๒๒๐๘๐๙_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_นิเทศติดตามการจัดการศึกษาจาก-สพม.ลปลพ._๒๒๐๘๐๙_2-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_นิเทศติดตามการจัดการศึกษาจาก-สพม.ลปลพ._๒๒๐๘๐๙_4-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_นิเทศติดตามการจัดการศึกษาจาก-สพม.ลปลพ._๒๒๐๘๐๙_6-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_นิเทศติดตามการจัดการศึกษาจาก-สพม.ลปลพ._๒๒๐๘๐๙_8-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/LINE_ALBUM_นิเทศติดตามการจัดการศึกษาจาก-สพม.ลปลพ._๒๒๐๘๐๙_32-1024x742.jpg)
วันที่ 8 สิงหาคม 2565 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม นำโดยนายศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียน นายอนุเทพ ชาประดิษฐ์ นายธเนศร์ กามาศ รองผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมคณะครูโรงเรียนสบปราบพิทยาคม โห้การต้อนรับศึกษานิเทศก์ จากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาลำปาง ลำพูน นำโดยนางศรีจันทรัตน์ กันทะวัง นายพีรวุทธิ์ สีตาบุตร นายเดชกำพล เจดีย์ยอด และนางสาวพลอยไพลิน นิลกรรณ์ ได้นิเทศติดตามและประเมินผลการจัดการศึกษา นิเทศทักษะการจัดการเรียนรู้และการจัดการชั้นเรียน โรงเรียนสบปราบพิทยาคมขอขอบคุณคณะนิเทศที่ได้ให้คำแนะนำในการพัฒนาการจัดการเรียนของโรงเรียนสบปราบพิทยาคมเป็นอย่างดี
วันภาษาไทยแห่งชาติ
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__3678272-1-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__3678274-1-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__3678275-1-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__3678279-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__3678280-1-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2022/08/S__3678282-1-1024x682.jpg)
วันศุกร์ ที่ 5 สิงหาคม 2565 กลุ่มสาระภาษาไทยได้จัดกิจกรรมวันภาษาไทยร่วมกับวันสุนทรภู่ ภายใต้หัวข้อ 236 ปี รัตนกวี สุนทรภู่ สู่ความภาคภูมิใจ ภาษาไทย ภาษาชาติ โดยมีนายอนุเทพ ชาประดิษฐ์ รองผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม เป็นประธานในการเปิดพิธี พร้อมด้วยคณะครูและนักเรียนโรงเรียนสบปราบพิทยาคม จัดขึ้น ณ หอประชุมธรรมวัฒน์ ทั้งนี้ภายในงานมีการแสดงชุดสุวรรณหอยสังข์ ประยุกต์จากวรรณคดีเรื่องสังข์ทองของนักเรียน การประกวดการแต่งการเลียนแบบตัวละครในวรรณคดีไทย และมีการมอบเกียรติบัตรให้กับนักเรียนที่เข้าร่วมการแข่งขันทักษะทางภาษาไทย นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมให้นักเรียนร่วมกันตอบคำถามเพื่อลุ้นรับของรางวัลตลอดงาน