July, 2023
now browsing by month
อบรมเชิงปฏิบัติการตามโครงการบริการการแพทย์ฉุกเฉิน
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/โครงการบริการทางการแพทย์ฉุกเฉิน-E.M.S.ปี2566_๒๓๐๗๒๒_0-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/โครงการบริการทางการแพทย์ฉุกเฉิน-E.M.S.ปี2566_๒๓๐๗๒๒_1-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/โครงการบริการทางการแพทย์ฉุกเฉิน-E.M.S.ปี2566_๒๓๐๗๒๒_5-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/โครงการบริการทางการแพทย์ฉุกเฉิน-E.M.S.ปี2566_๒๓๐๗๒๒_6-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/โครงการบริการทางการแพทย์ฉุกเฉิน-E.M.S.ปี2566_๒๓๐๗๒๒_7-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/โครงการบริการทางการแพทย์ฉุกเฉิน-E.M.S.ปี2566_๒๓๐๗๒๒_8-1024x682.jpg)
วันที่ 21 กรกฎาคม 2566 นายวราวุธ หน่อคำ รองนายกองค์การบริหารส่วนจังหวัดลำปาง สมาคมกู้ภัยสว่างนครลำปาง ธรรมสถาน นำโดยนายบุญธฤต ธนะสุวัตถิ์ สมาชิกสภาองค์การบริหารส่วนจังหวัดลำปาง ร่วมด้วยนายสัมฤทธิ์ กอไธ รองผู้อำนวยการเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาลำปางลำพูน โดยมีดร.ศานติกรศ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม กลุ่มบริหารงานกิจการนักเรียนโรงเรียนสบปราบพิทยาคม และนักเรียนโรงเรียนสบปราบพิทยาคม จำนวน 80 คนได้เข้าร่วมโครงการบริการทางการแพทย์ฉุกเฉิน (E.M.S) ประจำปี 2566 โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้นักเรียนมีความรู้เกี่ยวกับหลักการปฐมพยาบาลและช่วยฟื้นคืนชีพเบื้องต้นและสามารถให้ความช่วยเหลือผู้บาดเจ็บและผู้ป่วยฉุกเฉินในระยะวิกฤต ณ จุดเกิดเหตุและประเมินอาการเบื้องต้นได้ทันท่วงที ณ ห้องประชุมขะจาว
โรงเรียนสบปราบพิทยาคม
MOU ด้านความปลอดภัย
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/MOU-Smart-Bus-Platform-รถรับส่ง_๒๓๐๗๑๖_7-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/MOU-Smart-Bus-Platform-รถรับส่ง_๒๓๐๗๑๖_23-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/MOU-Smart-Bus-Platform-รถรับส่ง_๒๓๐๗๑๖_27-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/MOU-Smart-Bus-Platform-รถรับส่ง_๒๓๐๗๑๖_31-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/MOU-Smart-Bus-Platform-รถรับส่ง_๒๓๐๗๑๖_33-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/MOU-Smart-Bus-Platform-รถรับส่ง_๒๓๐๗๑๖_38-1024x768.jpg)
วันที่ 19 กรกฎาคม 2566 กลุ่มบริหารงานกิจการนักเรียน โรงเรียนสบปราบพิทยาคม โดยมี ดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียน นายธเนศร์ กามาด รองผู้อำนวยการ ร่วมกับ ชมรมผู้ประกอบการรถรับ – ส่งนักเรียน ร่วมลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) ด้านความปลอดภัย โดยทั้งสองฝ่ายตกลงที่จะร่วมมือกัน เข้าร่วมโครงการ “Smart Bus Platform” ของสำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจดิจิทัล (สศค.) กระทรวงดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อที่จะช่วยลดความเสี่ยงและสร้างความปลอดภัยให้กับนักเรียน ด้วยการนำนวัตกรรมหรือเทคโนโลยีที่ทันสมัย เข้ามาช่วยแก้ปัญหารถโรงเรียน โดยการนำอุปกรณ์ดิจิทัลมาใช้ในการตรวจสอบและติดตามการเดินทางของนักเรียนทุกคน แบบเรียลไทม์ ทำให้ผู้ปกครองมั่นใจได้ว่านักเรียนจะสามารถเดินทางไปและกลับโรงเรียนได้อย่างปลอดภัย ในการนี้ได้รับเกียรติจากนายวิษณุ ขันทะยา ตำแหน่ง หัวหน้าสำนักงานขนส่งจังหวัดลำปาง สาขาเถิน เข้าร่วมรับทราบในการลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือนี้ด้วย
เข้าร่วมกิจกรรมงานสมัชชาคุณธรรม
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__5210132-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__5210134-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__5210135-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__5210136-1024x640.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__5210137-1024x768.jpg)
วันศุกร์ที่ 14 กรกฏาคม 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคมได้เข้าร่วมจัดแสดงนิทรรศการ เพื่อนำเสนอองค์ความรู้เนื้อหาด้านกระบวนการส่งเสริมคุณธรรม ในงานสมัชชาคุณธรรมและตลาดนัดคุณธรรมจังหวัดลำปาง ปี 2566 จัดโดยสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดลำปางและองค์กรเครือข่ายทางสังคม ๖ เครือข่าย ณ โรงเรียนเตรียมอุดมศึกษาพัฒนาการเขลางค์นคร โดยมีนายธเนศร์ กามาด รองผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยคณะครูและนักเรียนในการเข้าร่วมในครั้งนี้
อบรมนักเรียนเพื่อป้องกันและแก้ไขปัญหายาเสพติด และเพื่อนหญิงวัยรุ่น
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_อบรมยาเสพติดและตั้งครรภ์ไม่พร้อม6กค66_23-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_อบรมยาเสพติดและตั้งครรภ์ไม่พร้อม6กค66_23_1-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_อบรมยาเสพติดและตั้งครรภ์ไม่พร้อม6กค66_23_5-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_อบรมยาเสพติดและตั้งครรภ์ไม่พร้อม6กค66_23_8-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_อบรมยาเสพติดและตั้งครรภ์ไม่พร้อม6กค66_23_11-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_อบรมยาเสพติดและตั้งครรภ์ไม่พร้อม6กค66_23_12-1024x768.jpg)
วันพฤหัสบดีที่ 6 กรกฎาคม 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้รับเกียรติจากนายวัลลภ สะเปาวงศ์ รองนายกเทศมนตรีตำบลสบปราบ ประธานพิธีเปิดกิจกรรมให้ความรู้นักเรียน จำนวน 160 คน ในโครงการอบรมการป้องกันแก้ไขปัญหายาเสพติดและปัญหาการตั้งครรภ์ไม่พร้อมในสถานศึกษา โดยได้รับการสนับสนุนจากภาคีเครือข่าย กองทุนหลักประกันสุขภาพเทศบาลตำบลสบปราบ สำนักงานคุมประพฤติจังหวัดลำปาง และโรงพยาบาลสบปราบ การอบรมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อให้นักเรียนมีความรู้และตระหนักถึงพิษภัยของยาเสพติด 2. เพื่อให้นักเรียนมีความรู้ ความเข้าใจในพฤติกรรม อารมณ์และเพศสัมพันธ์ของวัยรุ่น ณ ห้องประชุมขะจาว
เยาวชนสืบสานประวัติศาสตร์ รักษ์ศาสตร์พระราชา
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__4915239-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__4915240-1024x649.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/S__4915242-1024x768.jpg)
มอบเกียรติบัตร 5ส ประจำเดือนมิถุนายน 2566
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_มอบเกียรติติบัตร-5-สประจำเดือนกรกฎาคม_23_1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_มอบเกียรติติบัตร-5-สประจำเดือนกรกฎาคม_23_3-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_มอบเกียรติติบัตร-5-สประจำเดือนกรกฎาคม_23_14-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_มอบเกียรติติบัตร-5-สประจำเดือนกรกฎาคม_23_21-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_มอบเกียรติติบัตร-5-สประจำเดือนกรกฎาคม_23_23-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_มอบเกียรติติบัตร-5-สประจำเดือนกรกฎาคม_23_39-1024x768.jpg)
วันที่ 10 กรกฏาคม 2566 ฝ่ายบริหารทั่วไป งานกิจกรรม 5 ส ได้รับเกียรติจากคุณครูสมเกียรติ ขาวสมบูรณ์ ในการมอบเกียรติบัตรให้กับครูที่ปรึกษาและนักเรียนแต่ละห้องที่มีผลงานกิจกรรม 5ส ดีเด่นแต่ละระดับชั้น ประจำเดือนมิถุนายน ซึ่งกิจกรรมดังกล่าวได้สร้างให้นักเรียนมีความรับผิดชอบ รักษาวินัย รักความสะอาดและเสียสละเพื่อส่วนรวม
พิธีทบทวนคำปฏิญาณและพิธีสวนสนาม
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_พิธีเดินสวนสนามลูกเสือ-เนตรนารี-_1-5766_230706_1_1-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_พิธีเดินสวนสนามลูกเสือ-เนตรนารี-_1-5766_230706_2_9-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_พิธีเดินสวนสนามลูกเสือ-เนตรนารี-_2-5766_230706_1-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_พิธีเดินสวนสนามลูกเสือ-เนตรนารี-_2-5766_230706_2_6-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_พิธีเดินสวนสนามลูกเสือ-เนตรนารี-_2-5766_230706_3_6-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_พิธีเดินสวนสนามลูกเสือ-เนตรนารี-_2-5766_230706_5-1024x683.jpg)
วันที่ 5 กรกฏาคม 2566 กองลูกเสือสามัญรุ่นใหญ่ โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้จัดทำพิธีทบทวนคำปฏิญาณและพิธีสวนสนาม เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันสถาปนาคณะลูกเสือแห่งชาติ ประจำปี 2566 โดยมีดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้บังคับบัญชากองลูกเสือโรงเรียนสบปราบพิทยาคม เป็นประธานในพิธี ณ ลานพิธีหน้าเสาธง
อบรมแกนนำนักเรียนคุณธรรม
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_ค่ายยุวชนคุณธรรม-โครงงานคุณธรรม-กล้อง2_4-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_ค่ายยุวชนคุณธรรม-โครงงานคุณธรรม-กล้อง2_43-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_ค่ายยุวชนคุณธรรม-โครงงานคุณธรรม-กล้อง2_78-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_ค่ายยุวชนคุณธรรม-โครงงานคุณธรรม-กล้อง2_106-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_ค่ายยุวชนคุณธรรม-โครงงานคุณธรรม-กล้อง2_265-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/LINE_ALBUM_ค่ายยุวชนคุณธรรม-โครงงานคุณธรรม-กล้อง2_280-1024x683.jpg)
วันที่ 30 มิถุนายน 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม โดยกลุ่มบริหารงานวิชาการ งานโรงเรียนคุณธรรม ได้จัดกิจกรรมค่ายยุวชนคนคุณธรรมและโครงงานคุณธรรมห้องเรียน ให้แก่ตัวแทนนักเรียนทุกห้องๆละ 5 คน ตามแผนปฏิบัติการโครงการนักเรียนคุณธรรมประจำปีงบประมาณ 2566 โดยมีดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนเป็นประธานในการเปิดงาน โดยกิจกรรมดังกล่าวจัดขึ้น ณ ห้องประชุมขะจาว
ศึกษาดูงานโรงเรียนคุณธรรม
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/คณะศึกษาดูงานโครงงานคุณธรรม_กล้อง1-4766_๒๓๐๗๐-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/คณะศึกษาดูงานโครงงานคุณธรรม_กล้อง1-4766_๒๓๐๗๐_1-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/คณะศึกษาดูงานโครงงานคุณธรรม_กล้อง1-4766_๒๓๐๗๐_6-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/คณะศึกษาดูงานโครงงานคุณธรรม_กล้อง1-4766_๒๓๐๗๐_10-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/คณะศึกษาดูงานโครงงานคุณธรรม_กล้อง1-4766_๒๓๐๗๐_12-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/07/คณะศึกษาดูงานโครงงานคุณธรรม_กล้อง1-4766_๒๓๐๗๐_15-1024x683.jpg)
วันอังคารที่ 4 กรกฎาคม 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ต้อนรับคณะจากศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดลำปาง นำโดย ดร.สุรัญจิต วรรณนวล ผู้อำนวยการศูนย์การศึกษาพิเศษ ประจำจังหวัดลำปาง พร้อมด้วยคณะ ในการศึกษาดูงานการดำเนินงานโรงเรียนคุณธรรมในฐานะโรงเรียนคุณธรรมต้นแบบระดับ 4 ดาว ของ สพฐ. พร้อมทั้งเยี่ยมชมนิทรรศการโครงงานคุณธรรมห้องเรียน และโครงงานทักษะชีวิต เน้นจิตอาสาสู่ชุมชน (ห้องเรียนในชุมชน) ตามแนวทางของมูลนิธิยุวพัฒน์ โดยมี ดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียน นายอนุเทพ ชาประดิษฐ์ และนายธเนศร์ กามาด รองผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยคณะครูและนักเรียนแกนนำให้การต้อนรับ