August, 2023
now browsing by month
เยาวชนไทยหัวใจ “STRONG”
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_อบรม-STRONG_230829_6-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_อบรม-STRONG_230829_41-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_อบรม-STRONG_230829_50-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_อบรม-STRONG_230829_259-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_อบรม-STRONG_230829_274-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_อบรม-STRONG_230829_284-1024x683.jpg)
วันที่ 10 สิงหาคม 2566 นายศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้ให้เกียรติในการเปิดอบรมโครงการเครือข่ายผู้นำเยาวชนไทยหัวใจ “STRONG” ขึ้น โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้นักเรียนเกิดความตระหนักและแรงบันดาลใจเปลี่ยนแปลงความเชื่อ ความคิดและพฤติกรรมเพื่อให้นักเรียนเกิดคุณลักษณะ 5 ประการตามโครงการโรงเรียนสุจริต โดยมีผู้เข้าอบรมเป็นตัวแทนนักเรียนห้องละ 3 คน จำนวน 84 คน ณ ห้องประชุมขะจาว
Music Contest
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5652486-1024x573.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5652488-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5652489-768x1024.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5652490-1024x575.jpg)
วันที่ 25 สิงหาคม 2566 กลุ่มสาระการเรียนรู้ศิลปะ ได้นำนักเรียนเข้าร่วมการแข่งขันประกวดวงดนตรีสากล ในงาน CMRU Music compettition ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏเชียงใหม่ และได้รับรางวัล ชมเชยอันดับที่ 1 โดยมีครูดารุณี คำนวลเป็นผู้ฝึกซ้อม
“สรอยเสรีวิทยา” ศึกษาดูงาน
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0304-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0332-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0365-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0434-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0735-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/IMG_0736-1024x683.jpg)
ในวันพุธที่ 23 สิงหาคม 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคมได้ต้อนรับการศึกษาดูงานเชิงลึกแบบ Site visit โรงเรียนคุณธรรม สพฐ ระดับ 4 ดาว และงานอื่นๆ ที่เกี่ยวข้อง ของคณะศึกษาดูงานโรงเรียนสรอยเสรีวิทยา จังหวัดแพร่ โดยมีดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม นายอนุเทพ ชาประดิษฐ์ นายธเนศร์ กามาด รองผู้อำนวยการโรงเรียน คณะครูทีมงานคุณธรรม และตัวแทนนักเรียนให้การต้อนรับ
ว้าววววว
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5488652-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5488653_0-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5496840-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5496844-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5496868-1-768x1024.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5496870-1024x768.jpg)
วันที่ 12 สิงหาคม 2566 กลุ่มสาระการเรียนรู้ศิลปะ ได้นำนักเรียนเข้าร่วมการแข่งขันประกวดวงดนตรีสากล ประเภท อายุไม่เกิน 13-22 ปี ในงาน สานฝันเยาวชนไทย ปลอดภัยโควิค ณ ห้างแจ่มฟ้า ชอปปิ้งมอล จ.ลำพูน โดยได้รับรางวัลรองชนะเลิศ อันดับ2 และรางวัลชนะเลิศ ประเภทบทเพลงพิเศษ ผลิตภัณฑ์อาท จากจำนวน ผู้เข้าแข่งขัน 24 ทีม
ห้องเรียนในชุมชน
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__2785306-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__2785308-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__2785309-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__2785313-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__2785314-1024x576.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__2785317-1024x768.jpg)
วันที่ 27 กรกฎาคม 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม นำโดย ดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยผู้บริหารและคณะครู โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้จัดกิจกรรมเข้าวัด วันพระ (ห้องเรียนในชุมชน) ตามโครงการโรงเรียนคุณธรรมเนื่องด้วยเป็นวันสำคัญทางพุทธศาสนา วันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา โดยมีนักเรียนแต่ละศรัทธาวัดในเขตอำเภอสบปราบ จำนวน 26 วัด ได้ร่วมทำกิจกรรมศาสนพิธี กิจกรรมเรียนรู้ภูมิปัญญาท้องถิ่น และกิจกรรมจิตอาสา โดยได้รับการสนับสนุนจากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อเป็นการส่งเสริมให้ผู้เรียนปฏิบัติตนตามคุณธรรมอัตลักษณ์ของโรงเรียน ตลอดจนปลูกฝังคุณธรรมจริยธรรมที่ดีงามให้เป็นเยาวชนคนดี สร้างประโยชน์ให้แก่ตนเองชุมชนและสังคมต่อไป
คนดี คนเก่ง ประจำเดือนกรกฏาคม 2566
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_เด็กดี-เดือนกรกฎาคม_230810_3-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_เด็กดี-เดือนกรกฎาคม_230810_9-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_เด็กดี-เดือนกรกฎาคม_230810_15-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_เด็กดี-เดือนกรกฎาคม_230810_18-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_เด็กดี-เดือนกรกฎาคม_230810_23-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/LINE_ALBUM_เด็กดี-เดือนกรกฎาคม_230810_24-1024x768.jpg)
วันที่ 9 สิงหาคม 2566 นายอนุเทพ ชาประดิษฐ์ และนายธเนศร์ กามาด รองผู้อำนวยการโรงเรียน ได้ให้เกียรติมอบเกียรติบัตรให้กับนักเรียน “คนดี คนเก่ง” ของแต่ละห้องเรียน ประจำเดือนกรกฎาคม 2566 เพื่อส่งเสริมให้นักเรียนเป็นคนดี คนเก่ง และเป็นแบบอย่างให้กับนักเรียนคนอื่นๆ ในการพัฒนาตนเองต่อไป
นิเทศอาสาจากมูลนิธิยุวพัฒน์
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5455894-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5455896-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5455897-1024x462.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/S__5455898-1024x462.jpg)
วันจันทร์ที่ 7 สิงหาคม นายธเนศร์ กามาด รองผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม พร้อมด้วยคณะครูผู้รับผิดชอบโครงการโรงเรียนคุณธรรม และตัวแทนนักเรียน ให้การต้อนรับนางอุไร เปียงใจ และนางสาวจงรักษ์ รัตนวิฑูรย์ นิเทศอาสาจากมูลนิธิยุวพัฒน์ พร้อมให้คำแนะนำ และข้อเสนอแนะในการพัฒนาโครงการโรงเรียนคุณธรรมของโรงเรียนสบปราบพิทยาคม ในนามของทีมงานโรงเรียนคุณธรรม ขอขอบพระคุณคณะนิเทศอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้
เข้าร่วมพิธีอัญเชิญถวายโคมประทีปพระราชทาน
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/459460-1-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/459461-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/459463-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/459464-1-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/459466-1-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2023/08/459467-1024x683.jpg)
วันอังคาร ที่ ๑ สิงหาคม ๒๕๖๖ โรงเรียนสบปราบพิทยาคม นำโดย รองฯธเนศร์ กามาด รองผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม พร้อมด้วย ครูผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร และนักศึกษาวิชาทหาร โรงเรียนสบปราบพิทยาคม เข้าร่วมปฏิบัติหน้าที่ และอำนวยความสะดวกในพิธีอัญเชิญถวายโคมประทีปพระราชทาน สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้ากรมสมเด็จเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ณ วิหารวัดนาไม้แดง ตำบลนายาง อำเภอสบปราบ จังหวัดลำปาง