Friday, July 5th, 2024
now browsing by day
YC เพื่อนที่ปรึกษา (YC : Youth Counselor)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_0071_0-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_9677_0-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_Soft-power-SPK-270667_240705_25_0-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_9814_0-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_Soft-power-SPK-270667_240705_74_0-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_Soft-power-SPK-270667_240705_86_0-1024x682.jpg)
วันศุกร์ที่ 28 มิถุนายน 2567 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม จัดการอบรมเชิงปฏิบัติการ YC เพื่อนที่ปรึกษา (YC : Youth Counselor) โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้ความรู้เรื่องทักษะการให้คำปรึกษาเบื้องต้นกับนักเรียนเพื่อนที่ปรึกษา(YC : Youth Counselor) และนักเรียนมีส่วนร่วมในกระบวนการแนะแนวให้คำปรึกษาเพื่อนนักเรียนตามหลักการให้คำปรึกษา ขับเคลื่อนโครงการนักเรียนเพื่อนที่ปรึกษา (YC) ในสถานศึกษากับระบบดูแลช่วยเหลือนักเรียนโรงเรียนสบปราบพิทยาคมให้มีความยั่งยืน
ตลาดนัดคุณธรรมภาคเหนือ
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/24640_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__382377995_0-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__382377997_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__382377999_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__382378000_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__382378002_0-1024x768.jpg)
โรงเรียนสบปราบพิทยาคมได้จัดแสดงผลงานเยาวชนอาสาสมัครรักษ์วัฒนธรรมในงานสมัชชาคุณธรรมและตลาดนัดคุณธรรม วันที่ 24-25 มิถุนายน 2567 ณ หอประชุมสุวรรณสมโภช โรงเรียนอัสสัมชัญลำปาง อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง การจัดงานครั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก นางสาวนิติยา พงษ์พานิช รองผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง กล่าวต้อนรับ นางสาวพลอย ธนิกุล ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำกระทรวงวัฒนธรรม เป็นประธานเปิดงานและมอบนโยบายด้านการส่งเสริมคุณธรรม โดยกล่าวว่า ความสำคัญของการจัดงานครั้งนี้ถือเป็นการบูรณาการ “งานติดตามผลการดำเนินงานของตัวชี้วัดภายใต้แผนฯ ระยะที่ ๒“โดยใช้ “กระบวนการสมัชชาคุณธรรม” เปิดพื้นที่แลกเปลี่ยนเรียนรู้ นำเสนอผลสำเร็จ ทบทวนกระบวนการทำงาน พัฒนาและยกระดับการขับเคลื่อนงานคุณธรรมแต่ละจังหวัด พร้อมสร้างการมีส่วนร่วมในการขับเคลื่อนงานวัฒนธรรมควบคู่กับการขับเคลื่อนเศรษฐกิจ