Friday, February 11th, 2022
now browsing by day
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: February 11, 2022
เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ 2565 โรงเรียนสบปราบพิทยาคมได้นำนักเรียนเข้าร่วมกิจกรรมเข้าวัดวันพระ ที่ถือว่าเป็น “เอกลักษณ์”ของโรงเรียนเรา ได้ดำเนินกิจกรรมนี้จากรุ่นสู่รุ่นเพื่อทำกิจกรรมในด้านศาสนาพิธี โดยใช้คุณธรรมเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวและช่วยกล่อมเก่าจิตใจ ทั้งยังทำกิจกรรมสืบสานภูมิปัญญาเพื่อสืบสานและต่อยอดภูมิปัญญาในท้องถิ่นที่กำลังจะเลือนหายไปตามยุคตามสมัยและการทำ กิจกรรมจิตอาสาที่ทำให้นักเรียนทุกคนรู้หน้าที่รู้รักสามัคคีคำนึงถึงผลประโยชน์ส่วนรวมมากกว่าส่วนตนลดช่องว่างระหว่างวัยมีความสัมพันธ์อันดีระหว่างรุ่นพี่รุ่นน้องคุณครู รวมถึงการพัฒนาศาสนสถาน สถานที่บริเวณวัดที่เป็นศูนย์รวมจิตใจของคนในชุมชนให้สะอาดสวยงามและน่าอยู่ และได้มีการนิเทศ ติดตาม ให้กำลังใจจากท่านผู้อำนวยการศานติกรศิ์ วงค์เขียว ท่านรองผู้อำนวยการธเนศร์ กามาด และท่านรองผู้อำนวยการอนุเทพ ชาประดิษฐ์ ทั้งนี้ได้คำนึงถึงการปฏิบัติตนตามแนวปฏิบัติตนตามแนวปฏิบัติเว้นระยะห่าง สวมหน้ากากอนามัยเพื่อป้องกันโรคโควิด – 19 อีกด้วย
กิจกรรม “เข้าวัด วันพระ”
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: February 11, 2022
วันศุกร์ที่ 11 กุมภาพันธ์ 2565 กลุ่มสาระการเรียนรู้การงานอาชีพ โปรแกรมช่างยนต์ ได้ดำเนินโครงการบริการชุมชนตามนโยบายการศึกษา เพื่อการมีอาชีพและการมีรายได้ระหว่างเรียน เพื่อพัฒนาฝีมือ ทักษะและสร้างประสบการณ์ของนักเรียนให้มีความรู้ความสามารถในการนำไปศึกษาต่อหรือประกอบอาชีพ อีกทั้งได้ให้บริการแก่ประชาชนในเขตอำเภอสบปราบ โดยให้บริการตรวจเช็คสภาพเครื่องยนต์ฟรี ซ่อม บำรุงรักษารถจักรยานยนต์ เครื่องตัดหญ้า รถไถ เครื่องปั๊มน้ำ และเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องในราคาต้นทุน ณ วัดบ้านสมัยหลวง