ร่วมสะท้อนความคิดเห็นการประเมินคุณธรรมและความโปร่งใสปี 2567
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 5, 2024ขับขี่ปลอดภัย
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 27, 2024![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1315-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1325-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1348-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_อบรมใบขับขี่ภาคบ่าย_240727_20-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_อบรมใบขับขี่ภาคบ่าย_240727_36-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_อบรมใบขับขี่ภาคบ่าย_240727_4-1024x683.jpg)
วันที่ 26 กรกฏาคม 2567 ฝ่ายกิจการนักเรียน โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ร่วมกับสำนักงานขนส่งเถิน ได้จัดกิจกรรมอบรมการทำใบขับขี่รถจักรยานยนต์ ซึ่งเป็นการให้ความรู้เกี่ยวกับการขับขี่รถจักรยานยนต์บนท้องถนนอย่างปลอดภัย และหลังจากนั้นได้ฝึกให้นักเรียนปฐมพยาบาลเบื้องต้นแด่ผู้ประสบภัยจากรถ ส่วนภาคบ่ายให้นักเรียนได้ฝึกปฏิบัติภาคสนาม เพื่อให้นักเรียนรู้และเข้าใจมากยิ่งขึ้นและเกิดความมั่นใจในการขับขี่เพื่อช่วยลดอุบัติเหตุ ณ ห้องประชุมขะจาว
ฝึกอาชีพเพื่อการมีงานทำ
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 27, 2024![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_อบรมวิชาชีพ-260767_240727_32-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1457-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1540-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_1559-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_อบรมวิชาชีพ-260767_240727_9-1024x682.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_อบรมวิชาชีพ-260767_240727_26-1024x682.jpg)
วันที่ 26 กรกฏาคม 2567 กลุ่มสาระการงานอาชีพ ได้จัดกิจกรรมส่งเสริมการศึกษาเพื่อการมีงานทำ โดยได้รับเกียรติจากวิทยาลัยสารพัดช่าง ลำปาง ที่สนับสนุนวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิ มาให้การอบรมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้ ประกอบด้วย 11 รายวิชา เช่น การทำแครกเกอร์ชีสเค้ก จัดสวนถาด งัดและปะยาง การเล่นร้องเบื้องต้น และขนมเปี๊ยะแป้งสด เป็นต้น โดยภาคเช้ามีการอบรมให้กับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาตอนต้น และภาคบ่ายอบรมให้กับนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาตอนปลาย ซึ่งนักเรียนทุกคนได้เรียนรู้จากประสบการณ์ตรง เพื่อให้รู้จักตนเองมากขึ้นและเป็นแนวทางในการศึกษาต่อและประกอบอาชีพในอนาคต
กล่าวคำปฏิญญาโรงเรียนสุจริต
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 24, 2024ห้องเรียนในชุมชน
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 23, 2024![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_19072567_240723_7-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_19072567_240723_13-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_19072567_240723_12-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_19072567_240723_10-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_19072567_240723_3-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/LINE_ALBUM_19072567_240723_6-1024x768.jpg)
วันที่ 19 กรกฎาคม 2566 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม นำโดย ดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยผู้บริหารและคณะครู โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้จัดกิจกรรมเข้าวัด วันพระ (ห้องเรียนในชุมชน) ตามโครงการโรงเรียนคุณธรรมเนื่องด้วยเป็นวันสำคัญทางพุทธศาสนา วันอาสาฬหบูชาและวันเข้าพรรษา โดยมีนักเรียนแต่ละศรัทธาวัดในเขตอำเภอสบปราบ จำนวน 26 วัด ได้ร่วมทำกิจกรรมศาสนพิธี กิจกรรมเรียนรู้ภูมิปัญญาท้องถิ่น และกิจกรรมจิตอาสา โดยได้รับการสนับสนุนจากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อเป็นการส่งเสริมให้ผู้เรียนปฏิบัติตนตามคุณธรรมอัตลักษณ์ของโรงเรียน ตลอดจนปลูกฝังคุณธรรมจริยธรรมที่ดีงามให้เป็นเยาวชนคนดี สร้างประโยชน์ให้แก่ตนเองชุมชนและสังคมต่อไป
รด.จิตอาสา
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 16, 2024![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__22577189_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__22577188_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__22577190_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__22577184_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__22577187_0-1024x768.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/S__22577186_0-1024x768.jpg)
ในวันจันทร์ที่ 15 กรกฎาคม 2567 นักศึกษาวิชาทหารชั้นปีที่ 2 และ 3 (ชาย, หญิง) โรงเรียนสบปราบพิทยาคม จำนวน 50 คน เข้าร่วมพิธีเชิญสัญญาบัตร พัดยศ และผ้าไตรพระราชทาน พระวัชราจารโสภณ (อิ่คำ ฑีฆายุโก) พระราชาคณะชั้นสามัญ ที่ปรึกษาเจ้าคณะอำเภอสบปราบ เจ้าอาวาสวัดนาปราบ ณ วัดนาปราบ ตำบลนายาง อำเภอสบปราบ จังหวัดลำปาง เพื่ออำนวยความสะดวกภายในงานโดยมีครูทัศนัย ต๊ะเขื่อนแก้ว ครูพัชราพร จามรี และครูสิทธิณี เหลาพล ผู้กำกับนักศึกษาวิชาทหาร เป็นผู้ควบคุม
รับการสอบทานการดำเนินงานเงินอุดหนุนปัจจัยพื้นฐาน
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 11, 2024การพัฒนาระบบการดูแลช่วยเหลือนักเรียน โรงเรียนสบปราบพิทยาคม โดยใช้ “SPPIT STUDENT CARE MODEL”
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 11, 2024รับการประเมินจาก สมศ. ครั้งที่ห้า
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 10, 2024![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_0580-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_0513-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_0548-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_0476-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_0493-1024x683.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/IMG_0604-1024x683.jpg)
วันที่ 9 กรกฏาคม 2567 โรงเรียนสบปราบพิทยาคม ได้รับการประเมินคุณภาพภายนอกสถานศึกษา เพื่อยกระดับการพัฒนาการศึกษาให้มีมาตรฐานจากสำนักงานรับรองมาตรฐานและประเมินคุณภาพการศึกษา (องค์การมหาชน) (สมศ.) โดยได้รับเกียรติจากคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิประกอบด้วย นางนาถอนงค์ วิริยา ประธานคณะผู้ประเมินภายนอก นางยุพิน ชัยราชา กรรมการ และนางบุญมาลี สุวรรณวัฒน์ กรรมการและเลขานุการ ทั้งนี้นายทั่น ตากัน ประธานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน แขกผู้มีเกียรติและผู้เกี่ยวข้องทุกท่าน ร่วมให้ข้อมูล โดยมีดร.ศานติกรศิ์ วงค์เขียว ผู้อำนวยการโรงเรียนสบปราบพิทยาคม และคณะครูผู้เกี่ยวข้องให้การต้อนรับและนำเสนอผลการดำเนินงานดังกล่าว ณ ห้องประชุมเกียรติยศ โรงเรียนสบปราบพิทยาคม
ชนะเลิศ
Posted by: thai.sppit.ac.th | Posted on: July 8, 2024![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/171175-1024x703.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/171176-945x1024.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/171179-478x1024.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/192024-1024x771.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/192025-1024x771.jpg)
![](http://thai.sppit.ac.th/wp-content/uploads/2024/07/192028-1024x771.jpg)
นางสาวพรธิตา นวลจันทร์ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 5/2 เข้าร่วมการแข่งขันเทควันโด ชิงถ้วยพระราชทานสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี รับรางวัลชนะเลิศ เหรียญทอง รุ่นอายุ 15 – 17 ปี หญิง น้ำหนัก 42- 44 กิโลกรัม ประเภทต่อสู้ เมื่อวันที่ 29 มิถุนายน 2567 ณ สนามกีฬา องค์การบริหารส่วนจังหวัดสิงห์บุรี